Gabatarwa zuwa Nau'in-C Connectors
USB Type-Cya fito a matsayin babban ɗan wasa a kasuwa godiya ga fa'idodin haɗin haɗin gwiwa kuma yanzu yana kan gab da kaiwa saman. Aikace-aikacen sa a fagage daban-daban ba zai iya tsayawa ba. MacBook's Apple ya sa mutane su gane dacewa da kebul na Type-C interface kuma ya bayyana yanayin ci gaban na'urori masu zuwa. A cikin kwanaki masu zuwa, za a ƙaddamar da ƙarin na'urorin USB Type-C. Babu shakka, kebul na Type-C ke dubawa a hankali zai zama yaduwa kuma ya mamaye kasuwa a cikin 'yan shekaru masu zuwa. Bugu da ƙari, akan na'urorin hannu kamar wayoyi da allunan, yana da fasali da yawa waɗanda ke ba da damar yin caji da sauri, saurin canja wurin bayanai, da tallafi don fitarwar nuni. Ya fi dacewa a matsayin fitarwa na na'urorin hannu. Mafi mahimmanci, akwai buƙatu mai ƙarfi don haɗin haɗin gwiwar duniya don haɓaka haɗin kai tsakanin na'urori daban-daban. Waɗannan fasalulluka na iya sa ƙirar Type-C da gaske ta zama haɗin haɗin kai na gaba, ba kawai a cikin filayen aikace-aikacen da kuke gani ba!
Idan an ƙirƙira shi daidai da ƙa'idodin masana'antu na Ƙungiyar USB, mai haɗin USB Type-C zai zama na zamani, sirara, kuma ƙarami, dacewa da na'urorin hannu. A lokaci guda kuma, yana buƙatar biyan buƙatun ƙarfi na ƙungiyar kuma ya dace da aikace-aikacen masana'antu daban-daban. Mai haɗin USB Type-C yana ba da madaidaicin filogi mai juyawa; za a iya shigar da soket daga kowace hanya, samun sauƙi kuma abin dogara haɗi. Wannan mai haɗawa kuma yana buƙatar goyan bayan ka'idoji daban-daban kuma yana iya kasancewa mai dacewa da baya tare da HDMI, VGA, DisplayPort, da sauran nau'ikan haɗin kai daga tashar USB mai nau'in C guda ɗaya ta hanyar adaftan. Don magance aiki a cikin tsangwama na lantarki (EMI) da sauran wurare masu tsauri, ana buƙatar ƙarin la'akari da ƙira. Ana ba da shawarar masana'antun su zaɓi masu ba da haɗin kai tare da takaddun shaida na TID don guje wa matsaloli a aikace-aikacen tasha!
TheUSB Type-C 3.1dubawa yana da manyan fa'idodi guda shida:
1) Cikakken aiki: Yana goyan bayan bayanai, sauti, bidiyo, da caji lokaci guda, shimfiɗa harsashin bayanai masu sauri, sauti na dijital, bidiyo mai mahimmanci, caji mai sauri, da raba na'urori masu yawa. Kebul ɗaya na iya maye gurbin igiyoyi da yawa da aka yi amfani da su a baya.
2) Reversible sakawa: kama da Apple walƙiya dubawa, gaba da baya na tashar jiragen ruwa ne guda, goyon bayan reversible saka.
3) Watsawa Bidirectional: Ana iya watsa bayanai da wutar lantarki a bangarorin biyu.
4) Daidaitawar baya: Ta hanyar adaftar, yana iya dacewa da USB Type-A, Micro-B, da sauran musaya.
5) Ƙananan girman: Girman dubawa shine 8.3mm x 2.5mm, kusan kashi ɗaya bisa uku na girman kebul-A.
6) Babban gudun: Mai jituwa tare daKebul na USB 3.1yarjejeniya, yana iya tallafawa watsa bayanai har zuwa 10Gb/s, kamarUSB C 10GbpskumaUSB 3.1 Gen 2matsayin, cimma matsananci-sauri watsa.
Umarnin Sadarwa na USB PD
Kebul - Isar da Wuta (USB PD) ƙayyadaddun ƙa'ida ce wacce ke ba da damar watsawa lokaci guda har zuwa 100W na wutar lantarki da sadarwar bayanai akan kebul guda ɗaya; USB Type-C sabon ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun kebul na USB ne wanda zai iya tallafawa jerin sabbin ka'idoji kamar USB 3.1 (Gen1 da Gen2), Port Nuni, da USB PD; matsakaicin matsakaicin matsakaicin ƙarfin lantarki da na yanzu don tashar USB Type-C shine 5V 3A; idan an aiwatar da USB PD a cikin tashar USB Type-C, zai iya tallafawa ikon 240W da aka ayyana a cikin keɓancewar USB PD, saboda haka, samun tashar USB Type-C baya nufin yana goyan bayan USB PD; USB PD alama kawai yarjejeniya ce don watsa wutar lantarki da gudanarwa, amma a zahiri, yana iya canza matsayin tashar jiragen ruwa, sadarwa tare da igiyoyi masu aiki, ba da damar DFP ya zama na'urar samar da wutar lantarki da sauran ayyukan ci gaba. Don haka, na'urorin da ke goyan bayan PD dole ne su yi amfani da CC Logic chips (E-Mark chips), misali, ta amfani da a5A 100W kebul na USBzai iya cimma ingantaccen wutar lantarki.
Nau'in USB-C VBUS Ganewar Yanzu da Amfani
Nau'in USB-C ya ƙara ganowa na yanzu da ayyukan amfani. An gabatar da sabbin hanyoyin zamani guda uku: tsohuwar yanayin wutar lantarki na USB (500mA/900mA), 1.5A, da 3.0A. Waɗannan hanyoyin guda uku na halin yanzu ana watsa su kuma ana gano su ta fitattun CC. Don DFPs waɗanda ke buƙatar watsa ikon fitarwa na yanzu, ana buƙatar ƙima daban-daban na CC ja-up resistors Rp don cimma wannan. Don UFPs, ana buƙatar gano ƙimar ƙarfin lantarki akan fil ɗin CC don samun ƙarfin fitarwa na yanzu na ɗayan DFP.
DFP-to-UFP da VBUS Gudanarwa da Ganewa
DFP tashar tashar USB ce ta Type-C wacce ke kan masauki ko cibiya, an haɗa ta da na'urar. UFP tashar tashar USB ce ta Type-C wacce ke kan na'urar ko cibiya, an haɗa ta da mai watsa shiri ko DFP. DRP tashar tashar USB ce ta Type-C wacce zata iya aiki azaman DFP ko UFP. DRP tana canzawa tsakanin DFP da UFP kowane 50ms a yanayin jiran aiki. Lokacin canzawa zuwa DFP, dole ne a sami resistor Rp da ke ja zuwa VBUS ko fitowar tushen yanzu akan fil ɗin CC. Lokacin canzawa zuwa UFP, dole ne a sami resistor Rd yana jan ƙasa zuwa GND akan fil ɗin CC. Dole ne a kammala wannan aikin ta hanyar CC Logic guntu.
VBUS zai iya fitowa kawai lokacin da DFP ta gano shigar da UFP. Da zarar an cire UFP, dole ne a kashe VBUS. Dole ne a kammala wannan aikin ta guntuwar CC Logic.
Lura: DRP ɗin da aka ambata a sama ya bambanta da USB-PD DRP. USB-PD DRP yana nufin tashoshin wutar lantarki waɗanda ke aiki azaman tushen wutar lantarki (mai bayarwa) da kuma Sink (mai amfani), alal misali, tashar USB Type-C akan kwamfutar tafi-da-gidanka tana goyan bayan USB-PD DRP, wanda zai iya aiki azaman Tushen Wuta (lokacin haɗa kebul na USB ko wayar hannu) ko nutse (lokacin haɗa na'ura mai kulawa ko adaftar wutar lantarki).
Manufar DRP, ra'ayi na DFP, ra'ayi na UFP
Watsawar bayanai ya ƙunshi nau'ikan sigina daban-daban, TX/RX. CC1 da CC2 maɓallan maɓalli biyu ne masu ayyuka da yawa:
Gano hanyoyin haɗin gwiwa, bambanta tsakanin bangarorin gaba da baya, bambanta tsakanin DFP da UFP, wanda shine babban tsarin bawa na Vbus, akwai nau'ikan USB Type-C da Isar da Wutar USB.
Ana saita Vconn. Lokacin da guntu a cikin kebul ɗin, CC ɗaya yana watsa sigina, ɗayan CC kuma ya zama wutar lantarki Vconn. Saita wasu halaye, kamar lokacin haɗa kayan haɗin sauti, DP, PCIE, akwai wutar lantarki guda huɗu da layin ƙasa ga kowannensu, DRP (Dual Role Port): tashar jiragen ruwa dual-role, DRP ana iya amfani dashi azaman DFP (Mai watsa shiri), UFP (Na'ura), ko canzawa tsakanin DFP da UFP. Na'urar DRP ta al'ada ita ce kwamfuta (kwamfutar tana iya aiki azaman mai watsa shiri na USB ko na'urar da za a caje (sabon MacBook Air Apple)), wayar hannu mai aikin OTG (wayar hannu tana iya aiki azaman na'urar da za a caje da karanta bayanai, ko a matsayin mai watsa shiri don samar da wuta ko karanta bayanai daga kebul na USB), bankin wutar lantarki (fitarwa da caji ana iya yin ta ta tashar USB Type-C guda ɗaya, wannan shine cajin).
Hanyar aiwatar da abokin ciniki na yau da kullun (DFP-UFP) na USB Type-C
CCpin ra'ayi
CC (Tashar Kanfigareshan): Tashar Kanfigareshan, wannan sabuwar tashar maɓalli ce da aka ƙara a cikin USB Type-C. Ayyukansa sun haɗa da gano hanyoyin haɗin USB, gano madaidaicin hanyar shigarwa, kafa da sarrafa haɗin tsakanin na'urorin USB da VBUS, da dai sauransu.
Akwai resistor na sama na sama akan fil ɗin CC na DFP, da ƙaramin juzu'i na ƙasa akan UFP. Lokacin da ba a haɗa shi ba, VBUS na DFP ba shi da fitarwa. Bayan haɗi, an haɗa fil ɗin CC, kuma CC fil na DFP zai gano abin da ke ƙasa da resistor Rd na UFP, yana nuna cewa an haɗa haɗin. Sa'an nan, DFP zai buɗe ikon Vbus da ikon fitarwa zuwa UFP. Wanne CC fil (CC1, CC2) ne ke gano resistor mai saukar da ƙasa yana ƙayyade alkiblar shigar da ke dubawa, kuma yana canza RX/TX. Juriya Rd = 5.1k, kuma juriya Rp ƙima ce mara tabbas. Dangane da zane na baya, ana iya ganin cewa akwai hanyoyin samar da wutar lantarki da yawa don USB Type-C. Yadda za a bambanta su? Ya dogara ne akan ƙimar Rp. Wutar lantarki da CC pin ta gano ya bambanta lokacin da ƙimar Rp ta bambanta, sannan sarrafa ƙarshen DFP don aiwatar da wane yanayin samar da wutar lantarki. Ya kamata a lura cewa faifan CC guda biyu da aka zana a cikin wannan adadi na sama a zahiri layin CC ɗaya ne kawai a cikin kebul ɗin ba tare da guntu ba.
Lokacin aikawa: Nuwamba-03-2025